menu

Doanh số SUV hạng A tháng 9/2026: VinFast VF 5 sụt giảm nhưng vẫn đứng đầu phân khúc

00:03 - 19/10/2026

Không chỉ dẫn đầu phân khúc SUV hạng A tại Việt Nam, VinFast VF 5 còn lọt vào top 10 ô tô bán chạy nhất thị trường.

Trong tháng 9/2026 vừa qua, phần lớn các mẫu xe trong phân khúc SUV hạng A đều tăng trưởng về mặt doanh số, trừ VinFast VF 5. Tuy nhiên, vị trí dẫn đầu trong phân khúc này vẫn thuộc về mẫu ô tô điện của VinFast.

STT Mẫu xe Tháng 9/2026 Tháng 8/2026 Tỷ lệ tăng/giảm Cộng dồn năm 2026
1 VinFast VF 5 2.472 4.265 -42% 30.420
2 Kia Sonet 653 520 +25,5% 5.792
3 Toyota Raize 171 153 +11,7% 2.008
4 Suzuki Fronx 62 46 +34,7% 873
5 Hyundai Venue 46 43 +6,97% 870

Doanh số SUV hạng A tháng 9/2026 (đơn vị: xe)

VinFast VF 5: 2.472 xe

Trong tháng 9/2026, hãng VinFast đã bàn giao tổng cộng 2.472 chiếc ô tô điện VF 5 và Herio Green cho người Việt, giảm đến 42% so với tháng liền trước. Tuy nhiên, VF 5 vẫn dẫn đầu phân khúc SUV hạng A tại Việt Nam và lọt vào top 10 ô tô bán chạy nhất thị trường. Doanh số cộng dồn trong 9 tháng đầu năm nay của VinFast VF 5 đạt 30.420 chiếc, đứng thứ 3 trên toàn thị trường, sau VF 3 và Limo Green.


VinFast VF 5

VinFast VF 5 là mẫu SUV hạng A dành cho khách hàng cá nhân trong khi Herio Green là phiên bản phục vụ tài xế chạy dịch vụ. Dù ở phiên bản nào, xe cũng thuyết phục người Việt bằng những ưu điểm không thể phủ nhận như kích thước nhỏ gọn, trang bị đủ dùng, phạm vi hoạt động phù hợp với đô thị, chi phí sử dụng/bảo dưỡng thấp, chính sách bảo hành dài, mạng lưới trạm sạc công cộng phủ rộng toàn quốc và chương trình miễn phí sạc pin đến tháng 2/2029. Bên cạnh đó là giá bán hợp túi tiền, chỉ từ 496 triệu đồng đã kèm pin.

"Trái tim" của VinFast VF 5 là mô-tơ điện có công suất tối đa 134 mã lực và mô-men xoắn cực đại 135 Nm. Sau khi sạc đầy pin, xe có thể chạy được 326 km theo chu trình thử nghiệm NEDC.

Kia Sonet: 653 xe

Vị trí thứ hai trong phân khúc SUV hạng A thuộc về Kia Sonet. Doanh số của mẫu xe Hàn Quốc này tăng trưởng 25,5% lên 653 chiếc trong tháng 9/2026. Đây tiếp tục là mẫu SUV hạng A dùng động cơ đốt trong bán chạy nhất Việt Nam. Doanh số tích lũy từ đầu năm đến nay của Kia Sonet đạt 5.792 chiếc.


Kia Sonet

Kia Sonet là mẫu xe có thiết kế thời trang, bắt mắt, trang bị khá đầy đủ trong phân khúc và giá bán chỉ từ 489-609 triệu đồng. Ngoài ra, xe còn thường xuyên được hãng áp dụng chương trình giảm giá hàng chục triệu đồng.

Nguồn cung cấp sức mạnh cho Kia Sonet là động cơ xăng 4 xi-lanh, dung tích 1.5L, sản sinh công suất tối đa 113 mã lực và mô-men xoắn cực đại 144 Nm như cũ. Động cơ đi với hộp số tự động biến thiên vô cấp giả lập 8 cấp số.

Toyota Raize: 171 xe

Xếp phía sau Kia Sonet là Toyota Raize với doanh số 171 xe, tăng trưởng 11,7%. Tuy nhiên, so với đối thủ Hàn Quốc, mẫu xe Nhật Bản này có doanh số bị thua kém đáng kể. Con số này nâng doanh số cộng dồn trong 9 tháng đầu năm 2026 của Toyota Raize lên 2.008 xe.


Toyota Raize

Toyota Raize tại Việt Nam đã lâu chưa được nâng cấp về mặt thiết kế và trang bị. Điều này, cộng thêm sự xuất hiện của những đối thủ mới, đã khiến sức bán của Raize sụt giảm. Bên cạnh đó, Toyota Raize còn cung cấp ít lựa chọn cho người mua vì chỉ có duy nhất 1 phiên bản với giá bán 510 triệu đồng.

Nằm bên dưới nắp ca-pô của Toyota Raize là động cơ xăng tăng áp 1.0L, sản sinh công suất tối đa 98 mã lực và mô-men xoắn cực đại 140 Nm. Động cơ kết hợp với hộp số biến thiên vô cấp (D-CVT).

Suzuki Fronx: 62 xe

Trong tháng 9/2026, Suzuki Fronx cũng tăng trưởng dương về mặt doanh số. Mẫu SUV hạng A này bán ra 62 xe, tăng 34,7% so với tháng liền trước. Doanh số cộng dồn trong 9 tháng đầu năm nay của Suzuki Fronx khá khiêm tốn, đạt 873 xe.


Suzuki Fronx

Không có gì ngạc nhiên khi Suzuki Fronx sở hữu doanh số không quá cao tại Việt Nam vì giá bán cao nhất phân khúc, dao động từ 520-649 triệu đồng. Bù lại, xe sở hữu thiết kế SUV lai Coupe phong cách, trang bị vượt đối thủ và động cơ mild hybrid tiết kiệm xăng.

"Trái tim" của Suzuki Fronx là động cơ xăng K15C 4 xi-lanh, dung tích 1.5L, kết hợp với công nghệ mild hybrid Smart Hybrid Vehicle by Suzuki (SHVS), hộp số tự động 6 cấp mới với lẫy chuyển số trên vô lăng và pin lithium-ion 6 Ah. Động cơ xăng tạo ra công suất tối đa 101 mã lực và mô-men xoắn cực đại 135 Nm. Mô-tơ điện sẽ bổ sung 3,1 mã lực và 60 Nm cho xe. Mức tiêu thụ xăng trên đường hỗn hợp của xe đạt 5,2 lít/100 km.

Hyundai Venue: 46 xe

Vị trí cuối cùng trong phân khúc SUV hạng A thuộc sở hữu của Hyundai Venue. Doanh số trong tháng 9 vừa qua của mẫu xe Hàn Quốc này chỉ đạt 46 xe, tăng nhẹ 6,97%. Do đó, xe đã góp mặt trong top 10 ô tô bán kém nhất thị trường Việt Nam. Trong khi đó, doanh số cộng dồn từ đầu năm đến nay của Hyundai Venue dừng ở mức 870 xe.


Hyundai Venue

Hyundai Venue sở hữu giá bán khá tốt, dao động từ 499-539 triệu đồng. Bỏ ra số tiền này, khách hàng sẽ nhận về mẫu xe có thiết kế bắt mắt, trang bị đa dạng và động cơ khá mạnh mẽ so với các đối thủ.

Hyundai Venue được trang bị động cơ xăng 3 xi-lanh thẳng hàng, tăng áp, dung tích 1.0L, tạo ra công suất tối đa 120 mã lực và mô-men xoắn cực đại 172 Nm. Động cơ kết hợp với hộp số tự động ly hợp kép 7 cấp và hệ dẫn động cầu trước.

Theo Thanh Niên Việt
Đánh giá: